19 เมษายน 2014, 09:50:47 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: ศูนย์การฝึกนักศึกษาวิชาทหาร ยินดีต้อนรับทุกท่าน   กรุณาใช้ hotmail ในการสมัครสมาชิก

+  ::: RTC MC32 :::
|-+  ศูนย์การฝึก นศท.มทบ.32
| |-+  นักศึกษาวิชาทหาร
| | |-+  เกี่ยวกับ รด. ปี 4-5
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับ รด. ปี 4-5  (อ่าน 7982 ครั้ง)
thanipol
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009, 03:30:19 PM »

หลังจากจบการฝึก นศท. ชั้นปีที่ 3 ไปแล้ว มีความประสงค์จะเรียนต่อ ชั้นปีที่ 4-5
คำถามที่สงสัย รบกวนช่วยตอบให้หน่อยนะครับ
1. จบปี3 จากที่ ศฝ.ลำปาง แล้วไปเรียนต่อ มหาลัยที่เชียงใหม่ หรือ จ. อื่น  ฝึกปี 4 ต่อที่ไหนครับ?
2. ฝึกวันอะไรบ้างครับ? วันละกี่ชม?
3. เรื่องทรงผม เคร่งครัดไหมครับ ระเบียบให้ตัดทรงอะไร?
4. ต้องทำเรื่องอย่างไรบ้างครับ ?
5. ปี4-5 ได้ใส่ชุด ลายพรางเพิ่มไหมครับ? เหมือนชุดพลทหาร เท่ห์ดี
6. หลังจากจบ ปี5 ได้ยศอะไรครับ?
7. อะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้สามารถเลื่อนยศขึ้นมาครับ?
8. ยศ จะนำหน้าชื่อ ในบัตรประชาชน ไหมครับ?
9. ความแตกต่างระหว่าง เรียน จบปี 5 กับ ปี 3 คืออะไรครับ?
10. ได้อะไรจากการเรียน จบ ปี5 ที่สำคัญที่สุดครับ?
thanipol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2009, 03:35:51 PM »

ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

บัตรประจำตัว นศท. ผมชำรุด อีกทั้ง ผมยังเปลี่ยนชื่อ ด้วย

ต้องนำหลักฐานอะไรไปบ้าง? ไปที่ไหนบ้าง?
juice
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2009, 04:04:40 PM »

1. จบปี3 จากที่ ศฝ.ลำปาง แล้วไปเรียนต่อ มหาลัยที่เชียงใหม่ หรือ จ. อื่น  ฝึกปี 4 ต่อที่ไหนครับ?
ตอบ  ถ้าจบจาก ศฝ.ลำปาง  หากเราไปเรียนต่อที่ ม.เชียงใหม่ ก็ต้องไปเรียนที่ ศฝ.เชียงใหม่ครับ

2. ฝึกวันอะไรบ้างครับ? วันละกี่ชม?
ตอบ  การฝึกก็แล้วแต่การจัดตารางครับว่  าสถานศึกษาไหนจะเรียนวัน  การฝึกก็จะไม่เหมือนกันทุกจังหวัด
        เช่น กทม. เห็นน้องปี 4 เค้าบอกว่า เรียนช่วงเช้าของทุกสัปดาห์ จนคบ 80 ชั่วโมง
        ลำปางปี 4 ,5 เรียนทั้งวัน วันละ 8 ชม. จำนวน 10 วัน ก็เท่ากับ 80 ชม.เหมือนกัน

3. เรื่องทรงผม เคร่งครัดไหมครับ ระเบียบให้ตัดทรงอะไร?
ตอบ  คงไม่เคร่งครัดเท่ากับ ปี 1-3 ครับ  ลองทรงได้ครับ

4. ต้องทำเรื่องอย่างไรบ้างครับ ?
ตอบ  การทำเรื่องเรียนต่อปี 4 ถ้าหากน้อง จบปี3 ที่ ศฝ.ลำปาง แล้วเรียนใน จ.ลำปาง  ก้ต้องมาเรียนปี 4 ที่ ศฝ.ลำปาง (ไม่ต้องใช้หลักฐาน
มาสมัครตามวันที่กำหนดได้เลย)
        หากจะไปเรียนต่อที่ จ.อื่น  ก็ให้มาขอรับ   ใบรับรองวิทยะฐานะการจบปี 3 หรือ ใบรับรองการการฝึก ปี 3 ที่  ศฝ.ลำปาง 
เพื่อใช้เป็นหลักฐานว่าผ่านการฝึก ปี 3 มาแล้ว ไปให้ ศฝ.วิชาทหาร  ในจังหวัดที่เราไปเรียนต่อ

5. ปี4-5 ได้ใส่ชุด ลายพรางเพิ่มไหมครับ? เหมือนชุดพลทหาร เท่ห์ดี
ตอบ  ชุดพรางไม่มีในเครื่องแบบของนักศึกษาวิชาทหารครับ มีแต่ชุด เครื่องแบบปกติกากีแกมเขียวคอพับแขนยาวครับ

ชุดฝึกพรางที่เหมือนของทหารจะได้ใส่เมื่อ  ถูกเรียกพลมาฝึกวิชาทหารครับ

6. หลังจากจบ ปี5 ได้ยศอะไรครับ?
ตอบ  ว่าที่ ร.ต.    ครับ

7. อะไรเป็นปัจจัยที่ทำให้สามารถเลื่อนยศขึ้นมาครับ?
ตอบ  การอบรมหลักสูตรต่าง ๆ เช่น จบรด.ปี 3  แต่มีโอกาสได้เรียนต่อปี4 ปี5
        ก็สามารถไปอบรมหลักสูตรเลื่อนฐานะเพื่อเป็น  ว่าที่ ร.ต.  ได้ หลักสูตรนี่น่าจะใช้เวลาประมาณ 1 เดือน ไปกินนอนที่ ศูนย์การทหารราบ จ.ประจวบฯ

8. ยศ จะนำหน้าชื่อ ในบัตรประชาชน ไหมครับ?
ตอบ  บัตรประชาชนไมใด้ครับ  แต่ทะเบียนบ้าน กับการลงชื่อต่าง ๆ ได้ครับ  แต่จะต้องมีคำสั่งแต่งตั้งยศด้วยนะ

9. ความแตกต่างระหว่าง เรียน จบปี 5 กับ ปี 3 คืออะไรครับ?
ตอบ  จบปี 3 จะได้รับการแต่งตั้งเป็น  ส.อ.
        จบปี 5 จะได้รับการแต่งตั้งเป็น  ว่าที่ ร.ต.

10. ได้อะไรจากการเรียน จบ ปี5 ที่สำคัญที่สุดครับ?
ตอบ  นศท.ปี 5 จะได้รับการฝึกวิชาทหารชั้นผู้บังคับบัญชา 
       เพื่อจะได้เป็นกำลังสำรอง ชั้นผู้บังคับหมวด

บัตรประจำตัว นศท. ผมชำรุด อีกทั้ง ผมยังเปลี่ยนชื่อ ด้วย

ต้องนำหลักฐานอะไรไปบ้าง? ไปที่ไหนบ้าง?

ตอบ  ให้นำใบสำคัญการเปลี่ยนชื่อมาติดต่อที่ ฝ่ายธุรการ ศฝ. ด่วนเลยครับ เดี๋ยวมันจะมีปัญาตอนจบ

บัตรประจำตัวก็มาทำที่  ศฝ. ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 สิงหาคม 2009, 04:14:13 PM โดย juice » บันทึกการเข้า
thanipol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2009, 08:40:16 PM »

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำตอบ ^^

ได้อะไรเกี่ยวกับ นศท เยอะเลย อิอิ
donutphoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2009, 08:22:51 PM »

ละก็มี ด้วยนะครับ ที่ได้ยินมา จาก ปี 3

พอจบ ป.ตรีไปยื่นเรื่อง ขอฝึก ว่าที่ ร ต ได้นะครับ น่าจะประมาณ 1 เดือน ฝึกพร้อมกับ ว่าที่ ร ต เลื่อนยศไป
ว่าที่ ร ท ครับ
juice
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009, 07:45:41 AM »

ละก็มี ด้วยนะครับ ที่ได้ยินมา จาก ปี 3

พอจบ ป.ตรีไปยื่นเรื่อง ขอฝึก ว่าที่ ร ต ได้นะครับ น่าจะประมาณ 1 เดือน ฝึกพร้อมกับ ว่าที่ ร ต เลื่อนยศไป
ว่าที่ ร ท ครับ

ใช่แล้วครับ ไปฝึกที่ ศูนย์การทหารราบ จ.ประจวบฯ ประมาณ 1 เดือน
donutphoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2009, 08:54:22 PM »

แต่ ไม่ได้ติดยศกับ ผู้บัญชาการทหารบก ที่สวนอัมพรนะครับ

แต่ได้ติดกับใครนี่ผมไม่ทราบจริงๆ
juice
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2009, 12:18:24 PM »

แต่ ไม่ได้ติดยศกับ ผู้บัญชาการทหารบก ที่สวนอัมพรนะครับ

แต่ได้ติดกับใครนี่ผมไม่ทราบจริงๆ

หลังจากการฝึกหลักสูตรเลื่อนฐานะแล้ว

น่าจะมีการประดับเครื่องหมายยศให้นะครับ
donutphoto
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กันยายน 2009, 06:03:43 PM »

สอบถามเพิ่มเติม ว่า ปี 4 สามารถสวมชุด แขนสั้นได้ไหม เพราะว่า น่าจะได้

แล้วก็ หมวกทรงหม้อ ตาลไม่เห็น มีคนใน ศูนย์ ลำปางใส่กันเลย

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เสื้อแขนสั้น ใส่กับหมวกหนีบ

แล้ว แขนยาว นี่คือชุดพิธิการ ใส่กับหมวกหม้อตาลครับ

juice
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2009, 09:33:51 AM »

สอบถามเพิ่มเติม ว่า ปี 4 สามารถสวมชุด แขนสั้นได้ไหม เพราะว่า น่าจะได้

แล้วก็ หมวกทรงหม้อ ตาลไม่เห็น มีคนใน ศูนย์ ลำปางใส่กันเลย

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เสื้อแขนสั้น ใส่กับหมวกหนีบ

แล้ว แขนยาว นี่คือชุดพิธิการ ใส่กับหมวกหม้อตาลครับ

ขอโทษครับที่ตอบช้า

ชุดแขนสั้นก็สามารถใส่ได้ครับ  แต่ไม่นิยมใส่กันเพราะไม่ค่อยได้ใช้งาน

ส่วนมากจะเห็นแต่ชุดแขนยาว  เพราะจะต้องใช้ในพิธีประดับยศ  ว่าที่ ร.ต.

ชุดปกติขาวก็มีนะครับ  ใช้ในพิธีรับปริญญาบัตร  แต่จะต้องได้รับการแต่งตั้งยศ เป็น ว่าที่ ร.ต. แล้ว

ซึ่งหมวกที่ประกอบกับชุดปกติขาว ก็จะเป็นหมวกหม้อตาล  แต่ก็ไม่มีใครซื้อมาใส่ 

เพราะพิธีรับปริญญาบัตร  ไม่ใช้หมวก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2009, 09:37:48 AM โดย juice » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์